Ƙasashen Kudu maso Gabashin Asiya ƙarƙashin Association of Southeast Asian Nations (ASEAN) sun yi kira mai ƙarfi a ranar Litinin da a gaggauta sake buɗe zirga-zirgar jiragen ruwa a hanyar ruwa ta Strait of Hormuz, suna gargadin cewa ƙarin tashin hankali tsakanin Amurka da Iran na iya jefa harkar jigilar kayayyaki ta duniya cikin rikici.
A cikin wata sanarwa ta haɗin gwiwa, ministocin harkokin wajen ƙasashen ASEAN sun buƙaci dukkan ɓangarorin da abin ya shafa su tabbatar da tsaron ma’aikatan jiragen ruwa da kuma kare zirga-zirgar jiragen ruwa da jiragen sama a wannan muhimmiyar hanya ta teku.
Kiran ASEAN:
Ministocin sun jaddada cewa:
Dole a kare rayukan ma’aikatan jiragen ruwa
A tabbatar da zirga-zirga ba tare da cikas ba
A koma teburin tattaunawa tsakanin Amurka da Iran
Sun kuma ce cewa tattaunawa ita ce hanya ɗaya da za ta kawo ƙarshen rikicin da kuma tabbatar da zaman lafiya mai ɗorewa a yankin.
Wannan kira na zuwa ne a daidai lokacin da rahotanni ke cewa harkar jigilar jiragen ruwa a yankin ta tsaya cak, sakamakon sabon matakin toshe hanyoyin ruwa da Amurka ta ce ta fara kan tashoshin Iran.
ASEAN ta kuma yaba da rawar da Pakistan ke takawa a kokarin shiga tsakani tare da sauran masu ruwa da tsaki don rage tashin hankali a yankin.
